Bambanci tsakanin Aerobic da Anerobic

Mene ne motsa jiki?
Nau'in aikin Aerobic
Mene ne motsa jiki anaerobic?
Nau'in Anaerobic
Kiwon lafiya na motsa jiki
Kiwon lafiya na motsa jiki na Anerobic

Dukansu Aerobic da Anaerobic motsa jiki yakamata ya zama wani muhimmin bangare na aikin motsa jiki na motsa jiki. Zasu iya samar da fa'idodi na lafiya kuma su taimaka muku lafiya. Bambanci tsakanin su shine yadda jikinku yake amfani da kuzari don yin su.

Mene ne motsa jiki?

Aerobic motsa jiki ya mai da hankali kan haɓaka aikin zuciya. Kalmar "Aerobic" tana nufin "tare da oxygen", kamar yadda irin wannan motsa jiki an kara dagula iskar oxygen da kuka samu daga numfashi.
Lokacin da kuke motsa jiki, tsokoki naka suna buƙatar karin oxygen don zama cikin motsi, da kuma ƙarfin oxygen da ke haifar da haɓakar aikinku na ciki, wanda ke haifar da yadda zuciyarku ta tashi da sauri zuwa zurfafa da sauri. A lokaci guda, horarwar iska yana nakan buɗe ƙaramin tasirin jini don sadar da oxygen fiye da ƙungiyoyin tsoka, kamar hannayenku, ƙafafunku.
Lokacin yin motsa jiki na Aerobic, ya kamata ku yi nufin akalla minti 30 ko fiye da haka. Wannan aikin ya hada da maimaitawa, ci gaba da motsi.

Nau'in aikin Aerobic

Chances ne kun saba da wasu misalai na ayyukan Aerobic tuni. Masana sun ba da shawarar cewa kayi irin waɗannan ayyukan aƙalla rabin sa'a, uku zuwa sau bakwai kowane mako. Ayyukan Aerobic sun hada da:

Gudun ko Jogging
Tafiya, musamman a AR BRISK PACE
Iyo
Rowa
Hawan keke ko kekuna
Tsalle tsalle
Mataki na Aerobics
Guduntacce
Stair hawa
Dancing
Yin amfani da injunan zuciya kamar treadmill ko elliptical

Idan kana kawai fara fita tare da Cardio, ko kuma ba ka motsa a cikin wani lokaci ba, a hankali. Dumi tsawon minti 5 zuwa 10, tare da ɗaukar lokacin yayin da kuke tafiya. Bayan dumama, na nufin akalla mintuna 5 na aikin da aka zaba. Kowace rana, ƙara ɗan ƙaramin lokaci zuwa aikin motsa jiki na yau da kullun, ɗaukar lokacin yayin da kuke tafiya. Tabbatar ka hada lokutan sanyi, kamar tafiya ko shimfiɗa.

Mene ne motsa jiki anaerobic?

Motar ANAISobic ta dogara da farko akan rushewar makamashi wanda aka adana a cikin tsokoki maimakon wadatar da oxygen yayin motsa jiki. Ba kamar motsa jiki ba, wanda yake ci gaba da motsa jiki, motsa jiki na Ananobic ya gajarta a matakan da wuya, kuma galibi yana amfani da kwangila da sauri na motsa jiki mai ƙarfi.
Motar ANAISobic ta dogara da farko akan rushewar makamashi wanda aka adana a cikin tsokoki maimakon wadatar da oxygen yayin motsa jiki. Ba kamar ci gaba da motsa jiki na iska ba, motsa jiki na Anerobic ya gajarta a matakan da ke da ƙarfi, kuma galibi yana amfani da zargin tsoka da ke cikin hanzari na babban aiki.
Gabaɗaya, motsa jiki na Ananobic kada ya wuce minti biyu zuwa uku, kamar yadda tsokoki zasu yi rauni, kuma suna buƙatar hutawa. Tsaka-tsaki suna ba da damar tsokoki don shakata da kuma barin masu ba da damar kyautata su don daidaita numfashi. Da zarar an kammala, zaku iya canzawa daga sauran lokaci zuwa motsa jiki na iska.
Darasi na Anaerobic don gwadawa ciki har da yaduwa, masu nauyi, tsalle-tsalle, da kuma horo mai ƙarfi. Ana bada shawarar waɗannan darussan don haɓaka girman tsoka da ƙarfi yayin ƙirƙirar "sakamako. A hukumance da aka sani da wuce gona da iri na oxygen amfani (Epoc), da gani yana taimakawa wajen ƙona adadin adadin kuzari bayan tsananin aiki.

Nau'in Anaerobic

Babban dalilin motsa jiki na Anaerobic shine ƙara tsoka. Bayan wani lokaci mai ci gaba da horo, ƙarfin tsoka da taro zai inganta ta hanyar shimfiɗa, ƙanƙancewa, da lalacewa yayin horo.
Misalan ayyukan Anaerobic sun hada da:

Horarfin Horarancin Harkokin Tsaro (Hiit)
M
Calsistensics, kamar tsalle-tsalle da squats
Plyometrics

Lokacin da kuke motsa jiki motsa jiki, kuna tura jikinku don aiki a matakin ƙoƙarinku na ƙarshe. Duk wani aiki a wannan matakin da baya ɗaukar oxygen zuwa tsokoki ana la'akari da Ananobic.
Don fara motsa jiki na Anaerobic, kamar sinteli, mai ɗumi na 5 da minti, ko dai yana tafiya, shimfiɗa, ko yin yawo. Fara daga wurin manyan tsokaungiyoyin tsoka sun fara farko, kamar makamai da kafafu.
Yi 1 zuwa 3 na 8 zuwa 15 maimaitawa. Weals da kuka zaba ya kamata ya zama mai nauyi wanda da maimaitawa na ƙarshe, tsokoki ɗinku suna shirye don tsayawa. Zabi takwas zuwa goma na daban-daban darasi. Bayan haka, kwantar da shi ta hanyar shimfiɗa.

Kiwon lafiya na motsa jiki
Mafi mahimmancin fa'idar Aerobic shine sakamako a kan lafiyar zuciya. Aerobic motsa jiki na iya yin zuciyarka da huhu karfi kuma an nuna shi don hana cutar cututtukan zuwa wani gwargwado.
A lokaci guda, motsa jiki na iska zai iya rage damar haɓaka wasu cututtuka, gami da:

Ciwon kanser
Ciwon diabet
Osteoporosis
Kiba
Hawan jini
Bugun jini
Synabolol Syndrome

Aerobic motsa jiki na iya taimaka maka sarrafa nauyin ka, yana taimaka maka ko rasa nauyi ban da lafiya. Hakanan yana iya inganta yanayin ku, kuma idan kuna motsa jiki, jikinka yana fitar da masu ƙarewa, wanda zai iya taimaka maka kwanciyar hankali kuma yana iya taimaka maka kwanciyar hankali.

Kiwon lafiya na motsa jiki na Anerobic

Kodayake mafi girman fa'idar maganin Ananobic yana haɓaka ƙwayar tsoka, shi ma yana ƙone kalami kuma yana inganta yanayin zuciya.
Horar da horo na yau da kullun, kamar su ɗaga masu nauyi, na iya taimaka muku haɓaka taro na ƙashi da yawa, yana taimaka muku don ƙarfafa ƙasusuwa yayin da kuke. Har ila yau, horarwar juriya na iya inganta ikon sukari na jini, taimaka wa jikinka amfani da insulin da sukari na jini sosai. Tabbas, motsa jiki na Anerobic yana iya sa ku ji daɗi.


Lokaci: Oct-25-2022